Đáp ngắn — Dưới 0.2 mm, các yếu tố giá dải 304 siêu mỏng đẩy phụ phí 50–400% so với tấm 2 mm chuẩn. Sáu yếu tố chi phí giải thích khoảng cách: cán nguội đa lượt (15+ lượt trên máy 20 trục), các chu kỳ ủ trung gian và ủ sáng, dung sai bề dày chính xác (±0.003 mm), độ nhẵn bề mặt (BA gương cộng phụ phí 50%+), hiệu thành phẩm thấp (bề dày mỏng có tỷ lệ phế cao), và cơ sở nhà cung cấp hạn chế (ít nhà máy sản xuất được dưới 0.1 mm). Nhà mua có thể giảm chi phí bằng cách đặt cuộn rộng hơn, chấp nhận dung sai chuẩn và gộp sản lượng.
Tài liệu này viết cho nhà mua thép không gỉ, nhóm tìm nguồn, kỹ sư và nhà sản xuất. Mục đích không phải tuyên một kẻ chiến thắng toàn vẹn, mà biến câu hỏi vật liệu chung chung thành thông số mà nhà máy hay trung tâm dịch vụ báo giá, gia công và kiểm tra được nhất quán.
So sánh nhanh
| Bề dày | Giá tham khảo (CN, 2026) | Phụ phí so với tấm 1 mm | Yếu tố chi phí chủ chốt |
|---|---|---|---|
| 1.0 mm 2B | ~13,600 CNY/tấn | Mốc chuẩn | Cán nguội chuẩn |
| 0.3 mm 2B | ~20,000–25,000 CNY/tấn | +50–80% | Thêm lượt cán |
| 0.1 mm 2B | ~35,000–45,000 CNY/tấn | +160–230% | Cán chính xác + ủ |
| 0.05 mm BA | ~78,900 CNY/tấn | +480% | Máy 20 trục + ủ sáng |
| 0.1 mm mạ Ni | ~42,000 CNY/tấn | +210% | Mạ + QC cấp pin |
Giá chỉ tham khảo. Báo giá thực tế biến động theo chỉ số nickel, sản lượng đơn, dung sai và yêu cầu bề mặt.
Bảng chỉ là điểm khởi đầu. Hiệu năng thực tế tuỳ vào tiêu chuẩn áp dụng, trạng thái giao, kích thước, độ nhẵn bề mặt, lộ trình gia công và môi trường sử dụng. Tên thương mại không bao giờ thay thế thông số mua hàng đầy đủ.
Nhà mua phải đánh giá cái gì
- Đường cong bề dày vs giá: Giá tăng cấp số mũ dưới 0.2 mm. Mỗi lần giảm một nửa bề dày, giá mỗi tấn gần như gấp đôi, vì lượt cán nhân lên và thành phẩm giảm. Đánh giá xem thiết kế có thực sự cần 0.05 mm hay 0.1 mm đã đủ — chênh lệch giá có thể 2–3 lần.
- Cấp dung sai: Dung sai chính xác (±0.003 mm) đắt hơn 20–30% so với chuẩn (±0.005 mm). Chỉ ghi chính xác khi khuôn hay chức năng sản phẩm đòi — nhiều ứng dụng chạy tốt ở ±0.005 mm.
- Phụ phí độ nhẵn bề mặt: BA (ủ sáng) gương cộng phụ phí 40–60% so với 2B. Bề mặt y tế điện mài (Ra ≤0.02 µm) cộng thêm nhiều hơn. Chỉ ghi BA khi ứng dụng đòi phản xạ gương hay sạch phòng sạch.
- Bề rộng và sản lượng đơn: Cuộn rộng (500–1250 mm) rẻ hơn mỗi kg so với dải xẻ hẹp (3–20 mm), vì xẻ cộng thêm bước riêng kèm hao hụt riêng. Nếu có thể xẻ nội bộ hoặc chấp nhận dải rộng hơn, mặc cả giá liệu nền thấp hơn.
- Khả năng nhà cung cấp: Dưới 0.1 mm, nhóm nhà cung cấp hẹp xuống vài nhà máy (TISCO, Yongjin, Baosteel và một vài chuyên gia dải chính xác). Thời gian giao kéo dài 4–6 tuần. Lên kế hoạch mua sớm và cân nhắc nguồn kép.
- Phơi nhiễm chỉ số nickel: 304 chứa 8–10.5% nickel. Biến động 100 CNY/tấn nickel chuyển thành khoảng 120 CNY/tấn trong chi phí 304. Đơn hàng lớn: cân nhắc chốt giá qua Shanghai Stainless Electronic Trading Center hoặc cơ chế tương lai tương tự.
Đơn hàng sản xuất: nói rõ ứng dụng cuối, đừng đòi riêng một mác hay một độ nhẵn. Nhà cung cấp sẽ rà mức phơi ăn mòn, mức dập, hàn, yêu cầu thị giác và đóng gói trước khi cắt liệu. Rà sớm thế này thường rẻ hơn chữa một lô bị từ chối hay một mẻ thử sản xuất bất ổn.
Sai lầm mua hàng thường gặp
- Ghi dải 0.05 mm BA gương trong khi 0.1 mm 2B đã đủ yêu cầu chức năng — trả thêm 3–4 lần cho độ mỏng và độ nhẵn không cần
- Chấp nhận báo giá đầu tiên của nhà cung cấp mà không so sánh cấp dung sai — nhà cung cấp có thể báo chính xác (±0.003 mm) trong khi chuẩn (±0.005 mm) đã chấp nhận được, cộng 20–30% vào giá
- Không tính đến biến động giá nickel — báo giá có hiệu lực 3 ngày có thể thay đổi 5–10% nếu nickel biến trên LME
- Đặt dải xẻ hẹp (5 mm) trong khi cuộn rộng (100 mm) có thể xẻ nội bộ — trả phụ phí 30–50% cho dịch vụ xẻ
Kiểm tra: So sánh ít nhất ba báo giá với cùng thông số (mác, bề dày, dung sai, bề mặt, trạng thái ủ, bề rộng, sản lượng). Rà chỉ số nickel tại ngày báo giá. Xác nhận khả năng thực tế của nhà cung cấp — đòi hồ sơ sản xuất hoặc cuộn mẫu tại bề dày đã ghi. Đòi EN 10204 3.1 MTC và xác nhận hàm Ni bằng PMI.
Cách viết RFQ khuyến nghị
Ghi: mác (304 / UNS S30400), bề dày danh nghĩa, cấp dung sai (chính xác ±0.003 mm hoặc chuẩn ±0.005 mm theo ASTM A240), trạng thái ủ, độ nhẵn bề mặt (2B / BA / điện mài), bề rộng (cuộn hoặc xẻ), kích thước cuộn, màng bảo vệ, số lượng đặt và sản lượng năm, nơi giao và ngày yêu cầu, và thời hạn hiệu lực giá (tính đến chỉ số nickel).
Kèm luôn: số lượng đặt, biến động số lượng chấp nhận, nơi đến, ngày giao yêu cầu và có cho giao từng phần không. Yêu cầu nào then chốt phải đo được và đặt vào đơn mua, đừng chỉ nói trong email.
Still Steel hỗ trợ dự án thế nào
Still Steel cung cấp cuộn, dải và tấm thép không gỉ, kèm dịch vụ xẻ, cắt theo chiều dài, chải, mài và dán màng bảo vệ. So sánh được liệu nhà máy sẵn có với bản vẽ, chuẩn bị số lượng thử và giữ truy xuất nguồn gốc theo số lò xuyên suốt qua chế biến trung tâm dịch vụ.
Gửi mác, kích thước, sản lượng năm và ứng dụng tới vip@still-steel.com, hoặc trao đổi yêu cầu trên WhatsApp, hoặc yêu cầu báo giá online.
Câu hỏi thường gặp
Vì sao dải 304 0.05 mm đắt hơn nhiều so với tấm 1 mm?
Sản xuất dải 0.05 mm cần 15+ lượt cán nguội trên máy 20 trục, các chu kỳ ủ sáng trung gian, xẻ chính xác và kiểm soát dung sai chặt ±0.003 mm. Mỗi bước cộng chi phí, hao hụt thành phẩm xa hơn nhiều so với tấm chuẩn.
Làm sao giảm giá dải 304 siêu mỏng?
Đặt cuộn rộng hơn và xẻ nội bộ, chấp nhận dung sai chuẩn ±0.005 mm thay vì cấp chính xác, dùng bề mặt 2B thay BA gương, và gộp sản lượng năm thành ít đơn lớn hơn để giảm chi phí set-up và vận chuyển mỗi kilogram.
Dải 304 0.1 mm có phải thay thế tốt cho 0.05 mm không?
Chỉ khi khuôn và thiết kế sản phẩm của bạn chấp nhận được bề dày dày hơn. Chuyển từ 0.05 mm sang 0.1 mm gấp đôi trọng liệu mỗi chi tiết và có thể cần đổi khuôn. Kiểm chứng bằng thử dập trước khi chốt sản xuất lo.
Tài liệu tham khảo kỹ thuật
- ASTM A240/A240M tấm và dải thép không gỉ
- ASTM A666 trạng thái ủ dải thép không gỉ gia công cứng
- EN 10204 3.1 chứng chỉ kiểm tra nhà máy
Tài liệu tham khảo hỗ trợ nguyên tắc lựa chọn và chế biến chung. Quyết định vật liệu cuối phải theo hợp đồng, tiêu chuẩn, quy định và duyệt kỹ thuật áp dụng cho sản phẩm cụ thể.
